
 WAKALA WA VIPIMO (WMA) 

UHAKIKI WA MALORI YA MAFUTA PAMOJA NA HAKI NA WAJIBU WA 

DEREVA ANAYESAFIRISHA MAFUTA. 

 

Wakala wa Vipimo (WMA) ni mojawapo ya Wakala za Serikali ambayo ilianzishwa tarehe 13 

Mei, 2002 kwa Tangazo la Serikali namba 194 la tarehe 17 Mei, 2002.  Awali, ilikua ni Kitengo 

chini ya Idara ya Biashara Wizara ya Viwanda na Biashara . Lengo la Serikali kuanzisha Wakala 

wa Vipimo ni kuboresha utoaji wa huduma kwa wananchi. 

DIRA 

Kufikia viwango vya kimataifa katika utoaji Huduma kwa jamii kupitia matumizi sahihi ya 

Vipimo. 

DHIMA 

Kuthibiti vipimo vyote vinavyotumika na vinavyokusudiwa kutumika katika sekta ya biashara, 

mazingira, usalama na afya na kuelimisha umma kuhusu masuala ya vipimo nchini kwa lengo la 

kumlinda mlaji. 

HATUA ZINAZOZINGATIWA WAKATI WA UPIMAJI WA MALORI YA MAFUTA 

i. Gari kufikishwa katika Ofisi ya Wakala wa Vipimo. 

ii. Gari kukaguliwa kwa kuangalia vigezo muhimu vinavyotakiwa kwa ajili ya upimaji. 

 
iii. Gari likikidhi vigezo litasajiliwa na kuweka kumbukumbu zake sahihi. 

iv. Gari litakalokidhi vigezo litapimwa kwa kufuata hatua zote stahiki. 

Afisa Vipimo 

akikagua tenki 

la gari ya 

kusafirishia 

mafuta kabla ya 

upimaji. 

 

 



v. Afisa atatakiwa kufanyakazi kwa uwazi na kumhusisha mhusika (mwenye gari) katika 

kila hatua ya upimaji. 

vi. Gari linapelekwa katika sehemu maalum ya upimaji (calibration bay) kwa ajili ya 

kupimwa. 

 
 

vii. Kuweka alama kwenye dip stick kwa kutumia namba na letter punch ili mteja ajue ujazo 

sahihi wa gari yake mfano, kwa kulinganisha chati atakayopewa na alama za kwenye dip 

stick.  

               

viii. Kuandaa calibration chart ambayo huandaliwa na Afisa Vipimo ikionesha taarifa 

zifuatazo:-  

 Ujazo wa gari  

 Jina la mmiliki wa gari 

 Namba ya gari 

 Kiasi cha ujazo wa kila chumba (compartment) 

 Muhuri na tarehe ya gari kupimwa 

 Calibration namba 

 Calibration chart husainiwa na kugongwa muhuri wa moto upande wa kulia chini pamoja na 

kugongwa muhuri wa Meneja wa Mkoa husika.  

ix. Mteja anatakiwa kufanya malipo na ataandikiwa risiti toka ofisi ya Wakala wa Vipimo 

baada ya kukamilisha malipo hayo 

Sehemu maalum 

ya kupimia magari 

ya mafuta katika 

Mkoa wa Ilala 

(Calibration bay). 

Afisa vipimo 

akiweka alama 

kwenye dip stick 

baada ya 

kupimwa. 



x. Mwisho mteja anakabidhiwa calibration chart yake, stika pamoja na dip stick. 

 

 

WAJIBU WA DEREVA ANAYESAFIRISHA MAFUTA 

 Ni wajibu wa dereva kuleta gari lake kuhakikiwa kila muda unapofika ama linapokuwa 

limepata ajali au kama anaona halipo sahihi ili lije kwa ajili ya kulipima upya. 

 Ni wajibu wa dereva kuleta dip stick pamoja na calibration chart  original iliyokwisha 

muda wake. 

 Ni wajibu wa dereva kuhakikisha gari lake ni zima na linakidhi vigezo vyote 

vinavyohitajika kwa ajili ya upimaji. 

 

HAKI YA DEREVA ANAYESAFIRISHA MAFUTA 

 Ni haki ya dereva anapoenda kupakia mafuka katika depot kuuliza kama flow meter ya 

kujazia mafuta imehakikiwa na Wakala wa Vipimo kwa mwaka husika na kuoneshwa 

uthibitisho wa seal ya Wakala wa Vipimo ikibidi. 

 

 
 Ni haki ya dereva anapoenda kushusha mafuta kuuliza kama kisima cha kuhifadhia 

mafuta (Underground tank) kimehakikiwa na Wakala wa Vipimo kwa wakati na 

kuoneshwa chati ikibidi. 

 Ni haki ya dereva anapoenda kujaza mafuta kwenye kituo cha mafuta kuuliza kama 

pampu zimehakikiwa na Wakala wa Vipimo na apewe uthibitisho. 

 Ni haki ya dereva kukabidhiwa calibration chart, sticker pamoja na dip stick mara baada 

ya gari kuhakikiwa na Wakala wa Vipimo. 

 

                                                    Kwa mawasiliano zaidi; 

Afisa Mtendaji Mkuu, Wakala wa Vipimo, 

Jengo la NSSF- MAFAO, Mtaa wa Uhuru,Ilala, Orofa ya Saba, 

S.L.P 313, Dar es Salaam. Simu: +255 (022) 2928156, 

Barua pepe: info@wma.go.tz, Tovuti: www.wma.go.tz  

Afisa Vipimo 

akifanya uhakiki 

wa Flow Meter 

inayotumika 

kujazia mafuta 

kwenye Maroli. 
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